Quy định về phòng cháy chữa cháy tại doanh nghiệp

Quy định về phòng cháy chữa cháy tại doanh nghiệp

185

Hỏi: Chúng tôi thành lập một công ty TNHH kinh doanh dịch vụ kế toán tại Tp.HCM. Vậy Luật sư cho tôi hỏi để được hoạt động chúng tôi có cần phải có phương án bảo đảm an toàn phòng cháy chữa cháy không và nếu có thì chúng tôi phải chuẩn bị những gì? Quy định về phòng cháy chữa cháy tại doanh nghiệp như thế nào

Trả lời:

Trả lời:

Chào bạn! Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Nơi sản xuất, kinh doanh, trụ sở làm việc (cơ sở) là nơi thuộc diện quản lý về phòng cháy chữa cháy (PCCC), [1]và phải bảo đảm các điều kiện phù hợp với tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy với quy mô, tính chất hoạt động của cơ sở đó.

Document

Đối với trường hợp của công ty, do kinh doanh dịch vụ kế toán không thuộc diện cơ sở có nguy cơ cháy nổ nên công ty sẽ tự lắp đặt các hệ thống phòng cháy và chữa cháy. Việc làm này chủ yếu là đảm bảo an toàn cho nhân viên trong công ty khi có hỏa hoạn xảy ra và đảm bảo an toàn về quy định PCCC khi cơ quan PCCC kiểm tra đột xuất công ty tránh trường hợp công ty sẽ bị phạt khi bị kiểm tra đột xuất [2].

Một việc nữa mà công ty phải làm đó là lập hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động PCCC. Do công ty không thuộc diện có nguy cơ cháy nổ nên bộ hồ sơ mà công ty bạn cần lập tương đối đơn giản hơn so với trường hợp cơ sở kinh doanh có nguy cơ cháy nổ.

Thành phần hồ sơ bao gồm:

  • Quy định, nội quy, quy trình, các văn bản hướng dẫn, chỉ đạo, về việc phòng cháy và chữa cháy;
  • Quyết định thành lập đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở;
  • Phương án chữa cháy của doanh nghiệp đã được phê duyệt (bạn có thể tham khảo mẫu phương án tại đây); phương án chữa cháy của Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy; báo cáo kết quả tổ chức thực tập phương án chữa cháy;
  • Biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy; biên bản vi phạm và quyết định xử lý vi phạm hành chính về phòng cháy và chữa cháy (nếu có); văn bản kiến nghị, đề xuất, về công tác phòng cháy và chữa cháy;
  • Sổ theo dõi công tác bồi dưỡng, tuyên truyền, huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy của cơ sở.

Người đứng đầu công ty trong trường hợp này là giám đốc hoặc chủ tịch công ty sẽ là người lập và lưu giữ hồ sơ này.

Trên đây là nội dung tư vấn về quy định về phòng cháy chữa cháy tại doanh nghiệp.

Xem thêm bài viết tại đây.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Nguyễn Minh Cơ.

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận.

[1] Điều 5 Nghị định 79/2014/NĐ-CP.

[2] Điều 7.2 Nghị ĐỊNH 79/2014 NĐ-CP.

 

 

 

 

 

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!
Danh mục: Doanh nghiệp
Tags: tag

Tác giả

Viết bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ không bị người khác biết.
Những ô bắt buộc được đánh dấu*