Kinh doanh không có “Giấy phép kinh doanh”

Kinh doanh không có “Giấy phép kinh doanh”

192

Hỏi:

Tôi dự định thành lập công ty để kinh doanh, nhưng tôi muốn kinh doanh thử 1 thời gian xem thị trường như thế nào rồi tôi mới là thủ tục đăng ký kinh doanh, nên tôi chưa có Giấy phép kinh doanh từ Sở KH&ĐT. Luật sư cho tôi hỏi:“công ty” tôi hoạt động tạm thời như vậy có vi phạm gì không?

Trả lời:

Kinh doanh không có “Giấy phép kinh doanh”

Kinh doanh không có “Giấy phép kinh doanh”

Chào bạn! Theo thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Tên gọi Giấy phép kinh doanh là tên gọi theo luật cũ;hiện nay giấy phép kinh doanh đã có tên gọi khác là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (GCNĐKDN) theo luật DN 2014 nên bạn cũng cần lưu ý điều này.

Mọi doanh nghiệp hoạt động kinh doanh đều phải thực hiện thủ tục đăng ký kinh doanh ở Sở kế hoạch đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, nhằm mục đích ghi lại thông tin về đăng ký doanh nghiệp ngoại trừ các cá nhân hoạt động thương mại độc lập không thường xuyên thì không phải đăng ký kinh doanh.

Document

Ngay cả khi công tybạn nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh và có biên nhận thì chỉ là bước đầu để có thể được cấp GCNĐKDN. Biên nhận hồ sơ không phải là căn cứ để xác nhận bạn đã được cấp GCNĐKDN và đủ điều kiện để hoạt động kinh doanh.

Trong trường hợp của bạn, công ty bạn đã hoạt động kinh doanh trước khi được cấp giấy CNĐKDN đã vi phạm quy định luật DN, nên công ty bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định pháp luật[1].

Mức phạt tiền từ 2.000.0000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hộ kinh doanh. Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với doanh nghiệpvi phạm[2]..

Mức phạt gấp 2 lần đối với hành vi vi phạm thuộc lĩnh vực ngành nghề kinh doanh có điều kiện[3].

Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính: Quản lý thị trường, UBND các cấp và các cơ quan ban ngành liên quan khác[4].

Trên đây là nội dung tư vấn về hoạt động của doanh nghiệp khi chưa có Giấy CNĐKDN.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Trần Thị Duyên

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Điều 6.2, 6.3 NĐ 185/2013

[2] Điều 1.7 NĐ 124/2015

[3] Điều 1.7 NĐ 124/2015

[4] Chương 3 NĐ 185/2013

Document
Danh mục: Doanh nghiệp
Tags: tag

Tác giả

Viết bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ không bị người khác biết.
Những ô bắt buộc được đánh dấu*